สวัสดีครับ
วันนี้ผมได้ฟิลเตอร์มาใหม่จาก K&F Concept ครับ คือเจ้า Black Diffusion 1/4 ที่เอาไว้ใช้ในการหักเหแสงให้มันดูนวลตาครับ
ซึ่งผมก็ได้ลองเอาไปใช้งานกับการถ่ายภาพ Landscape ที่ Iceland มาครับ
![](http://www.hasinghaa.com/wp-content/uploads/2022/09/POP0850.jpg)
สังเกตุได้ว่า เวลาที่ใช้ฟิลเตอร์แล้วเจอแสงมาตรงๆแบบแสงพระอาทิตย์ตก มันจะดูฟุ้งๆแบบ Dreamy นิดนึงนะครับ ซึ่งผมชอบมาก
และคิดว่าถ้าได้ใช้ถ่ายคนคงจะดีแน่ๆ เพราะให้คนดูเนียนๆ ละมุนๆด้วยครับ
น่าเสียดายช่วงที่ผมไปไอซ์แลนด์ เป็นช่วงที่หาแสงได้ยากมากๆครับ เพราะฟ้าจะหม่นๆตลอดเวลา เลยทำให้ดูไม่ค่อยเห็นชัดกับความฟุ้งของฟิลเตอร์เท่าไรครับ
![](http://www.hasinghaa.com/wp-content/uploads/2022/09/POP2900.jpg)
![](http://www.hasinghaa.com/wp-content/uploads/2022/09/POP2264.jpg)
ส่วนที่เห็นชัดน่าจะเป็นรูป indoor แสงจากหน้าต่างของโบสถ์จรวดที่ไอซ์แลนด์ครับ ฟุ้งดีมาก สวยดีครับ
เอาเป็นว่าเจ้า K&F Concept Black Diffusion 1/4 ตัวนี้ใช้งานค่อนข้างดีเลย ใครสนใจสามารถไปสั่งซื้อได้นะครับ ราคาไม่แพงเลย
ไว้พบกันใหม่รีวิวหน้านะครับ 🙂 #Kfconcept #K&Fblackdiffusionfilter
![](http://www.hasinghaa.com/wp-content/uploads/2022/09/POP3667.jpg)